இந்தியாவின் முதல் தேர்தல் ஆணையர்

சுகுமார் சென் (2 ஜனவரி 1898 – 13 மே 1963) ஒரு இந்திய அரசு ஊழியர் ஆவார், இவர் இந்தியாவின் முதல் தலைமை தேர்தல் ஆணையராக இருந்தார், 21 மார்ச் 1950 முதல் 19 டிசம்பர் 1958 வரை பணியாற்றினார்.

Sukumar Sen
Sukumar Sen.jpg
Chief Election Commissioner of India
In office
21 March 1950 – 19 December 1958
Succeeded by Kalyan Sundaram
Personal details
Born 2 January 1898
Died 13 May 1963 (aged 65)
Nationality Indian
Spouse(s) Gouri Sen
Children 4
Alma mater Presidency College, Calcutta
University of London
Occupation Civil servant
Known for First Election Commissioner of India
First Vice-Chancellor of University of Burdwan
Awards Padma Bhushan

அவரது தலைமையின் கீழ், 1951-52 மற்றும் 1957 இல் சுதந்திர இந்தியாவின் முதல் இரண்டு பொதுத் தேர்தல்களை தேர்தல் ஆணையம் வெற்றிகரமாக நிர்வகித்து மேற்பார்வை செய்தது. சூடானில் முதல் தலைமைத் தேர்தல் ஆணையராகவும் பணியாற்றினார்.

சென் அசோக் குமார் சென்னின் (1913-1996), மத்திய சட்ட அமைச்சரும், இந்திய வழக்கறிஞருமான மூத்த சகோதரர் ஆவார். மற்றொரு சகோதரர் அமியா குமார் சென், ஒரு சிறந்த மருத்துவர், அவர் ரவீந்திரநாத் தாகூரை உயிருடன் பார்த்த கடைசி மனிதர்.

தாகூரின் கடைசிக் கவிதையை, கவிஞரின் கட்டளைப்படி எழுதிப் பாதுகாத்து, பின்னர் அதை கொல்கத்தாவில் உள்ள இந்திய அருங்காட்சியகத்திற்கு வழங்கியதாக சென் கூறுகிறார்.

சென் 2 ஜனவரி 1899 அன்று பெங்காலி பைத்யா-பிராமண குடும்பத்தில் பிறந்தார். அவர் ஒரு அரசு ஊழியர் அக்ஷய் குமார் சென்னின் மூத்த அல்லது மூத்த மகன்.

கொல்கத்தாவில் உள்ள பிரசிடென்சி கல்லூரியிலும் லண்டன் பல்கலைக்கழகத்திலும் கல்வி பயின்றார். கடைசியில் அவருக்கு கணிதத்தில் தங்கப் பதக்கம் வழங்கப்பட்டது.

1921 இல், சென் இந்திய சிவில் சர்வீஸில் சேர்ந்தார், மேலும் பல்வேறு மாவட்டங்களில் ஐசிஎஸ் அதிகாரியாகவும் நீதிபதியாகவும் பணியாற்றினார்.

1947 ஆம் ஆண்டில், அவர் மேற்கு வங்காளத்தின் தலைமைச் செயலாளராக நியமிக்கப்பட்டார், பிரிட்டிஷ் இந்தியாவில் எந்த மாநிலத்திலும் ICS அதிகாரி அடையக்கூடிய மூத்த பதவி.

1950 இல் அவர் தலைமைத் தேர்தல் ஆணையராகப் பிரதிநிதியாக அனுப்பப்பட்டபோதும் அவர் அந்தப் பதவியில் இருந்தார்.

பத்ம பூஷன் விருதைப் பெற்ற முதல் நபர்களில் அவரும் ஒருவர்.

அவர் கௌரியை மணந்தார் மேலும் அவருடன் தலா இரண்டு மகன்கள் மற்றும் மகள்கள் இருந்தனர்.

இந்தியாவின் அனைத்து தலைமை தேர்தல் ஆணையர்களின் பட்டியல் (1950-2021)

இந்திய தலைமை தேர்தல் ஆணையர் இந்திய தேர்தல் ஆணையத்தின் தலைவர் மற்றும் இந்திய ஜனாதிபதியால் நியமிக்கப்படுகிறார். தற்போது, ​​சுஷில் சந்திரா இந்திய தலைமை தேர்தல் ஆணையராகவும், இரண்டு தேர்தல் ஆணையர்களாக ராஜீவ் குமார் மற்றும் அனுப் சந்திர பாண்டேவும் உள்ளனர். இந்தியாவின் அனைத்து தலைமை தேர்தல் ஆணையர்களின் முழுமையான பட்டியலை கீழே பார்க்கவும்.

இந்திய தலைமை தேர்தல் ஆணையர் இந்திய தேர்தல் ஆணையத்தின் தலைவராக உள்ளார். 6 ஆண்டுகள் அல்லது 65 ஆண்டுகள் வரை பதவிக்காலம் கொண்ட இந்தியத் தலைமைத் தேர்தல் ஆணையரை (CEC) இந்தியக் குடியரசுத் தலைவர் நியமிக்கிறார். இந்தியாவின் CEC பொதுவாக இந்திய சிவில் சர்வீஸில் உறுப்பினராக உள்ளது மற்றும் பெரும்பாலும் இந்திய நிர்வாக சேவையில் இருந்து வருகிறது.

தேர்தல் கமிஷன் (தேர்தல் கமிஷன்களின் சேவை மற்றும் வணிக பரிவர்த்தனை) சட்டம், 1991 இன் படி, தலைமை தேர்தல் கமிஷனரின் சம்பளம், இந்திய உச்ச நீதிமன்ற நீதிபதியின் சம்பளத்திற்கு சமம். தற்போது, ​​CEC இன் சம்பளம் மாதம் ₹250,000.

இந்தியக் குடியரசுத் தலைவரால் நியமிக்கப்பட்ட தலைமைத் தேர்தல் ஆணையரை நீக்குவது மிகவும் கடினம், ஏனெனில் லோக்சபா மற்றும் ராஜ்யசபாவில் மூன்றில் இரண்டு பங்கு உறுப்பினர்கள் ஒழுங்கற்ற நடத்தை அல்லது முறையற்ற செயல்களுக்காக CEC க்கு எதிராக வாக்களிக்க வேண்டும்.

இந்தியாவின் அனைத்து தலைமை தேர்தல் ஆணையர்களின் பட்டியல்

Chief Election Commissioner of India Tenure
S.No. Name From To
 1  Sukumar Sen  21 March 1950  19 December 1958
 2  K. V. K. Sundaram  20 December 1958  30 September 1967
 3  S. P. Sen Verma  1 October 1967  30 September 1972
 4 Dr. Nagendra Singh  1 October 1972  6 February 1973
 5  T. Swaminathan  7 February 1973  17 June 1977
 6  S. L. Shakdhar  18 June 1977  17 June 1982
 7  R. K. Trivedi  18 June 1982  31 December 1985
 8  R. V. S. Peri Sastri  1 January 1986  25 November 1990
 9  V. S. Ramadevi  26 November 1990  11 December 1990
 10  T. N. Seshan  12 December 1990  11 December 1996
 11.   M. S. Gill  12 December 1996  13 June 2001
 12  J. M. Lyngdoh  14 June 2001  7 February 2004
 13  T. S. Krishnamurthy  8 February 2004  15 May 2005
 14  B. B. Tandon  16 May 2005  29 June 2006
 15  N. Gopalaswami  30 June 2006  20 April 2009
 16  Navin Chawla  21 April 2009  29 July 2010
 17  S. Y. Quraishi  30 July 2010  10 June 2012
  18  V. S. Sampath  11 June 2012  15 January 2015
 19  H. S. Brahma  16 January 2015  18 April 2015
 20  Dr. Nasim Zaidi  19 April 2015  5 July 2017
 21  Achal Kumar Jyoti  6 July 2017  22 January 2018
 22  Om Prakash Rawat  23 January 2018  1 December 2018
 23  Sunil Arora  2 December 2018 12 April 2021
24 Sushil Chandra 13 April 2021 Incumbent

1950ல் தேர்தல் கமிஷன் அமைக்கப்பட்டதில் இருந்து 1989 வரை, தேர்தல் கமிஷன் ஒற்றை உறுப்பினர் அமைப்பாக இருந்தது. 1989 ஆம் ஆண்டு அக்டோபர் 16 ஆம் தேதி இந்தியக் குடியரசுத் தலைவரால் இரண்டு கூடுதல் ஆணையர்கள் நியமிக்கப்பட்டனர்.

தேர்தல் ஆணையர் திருத்தச் சட்டம், 1989 ஆணையத்தை பல உறுப்பினர் அமைப்பாக மாற்றியது. பெரும்பான்மை வாக்குகளால் முடிவுகள் எடுக்கப்பட்டு, 3 பேர் கொண்ட கமிஷன் என்ற கருத்து அன்றிலிருந்து செயல்பாட்டில் உள்ளது.